Câu hỏi:

01/11/2022 617

Cho biết c(F) = 3,98 và c(H) = 2,20. Phân tử HF là

Đáp án chính xác

Sách mới 2k7: Bộ 20 đề minh họa Toán, Lí, Hóa, Văn, Sử, Địa…. form chuẩn 2025 của Bộ giáo dục (chỉ từ 49k/cuốn).

Đề toán-lý-hóa Đề văn-sử-địa Tiếng anh & các môn khác

Quảng cáo

Trả lời:

verified
Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là: A

Trong phân tử HF, hiệu độ âm điện của F và H là:

Dc = c(F) – c(H) = 3,98 – 2,20 = 1,78.

Nhận xét: Hiệu độ âm điện của F (3,98) và H (2,20) trong HF là 1,78 nhưng đây vẫn là hợp chất cộng hóa trị (trường hợp ngoại lệ không tuân thủ theo cách phân loại liên kết theo độ âm điện).

Bình luận


Bình luận

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Liên kết hóa học trong phân tử O2

Xem đáp án » 01/11/2022 8,691

Câu 2:

Phát biểu nào sau đây không đúng?

Xem đáp án » 01/11/2022 3,224

Câu 3:

Cho hiệu độ âm điện: Dc = c(A) – c(B); trong đó c(A) > c(B). Liên kết hóa học giữa hai nguyên tử A và B là liên kết cộng hóa trị không phân cực khi

Xem đáp án » 01/11/2022 1,976

Câu 4:

Trong liên kết cộng hóa trị phân cực, cặp electron liên kết

Xem đáp án » 01/11/2022 1,664

Câu 5:

Liên kết cộng hóa trị phân cực có thể coi là dạng trung gian giữa

Xem đáp án » 01/11/2022 1,555

Câu 6:

Cho biết độ âm điện của H và N lần lượt là 2,2 và 3,0. Nhận xét nào sau đây là đúng?

Xem đáp án » 01/11/2022 1,386

Câu 7:

Độ âm điện của nguyên tử (c) là đại lượng đặc trưng cho

Xem đáp án » 01/11/2022 1,015