khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

19/08/2025 2,973 Lưu

Hai quả cầu nhỏ giống hệt nhau, mỗi quả có khối lượng 5 g, mang điện tích q được treo vào điểm O bởi hai sợi dây có cùng chiều dài 50 cm. Cả hệ được đặt trong không khí. Khi cân bằng các dây treo hợp với nhau một góc 90o. Lấy g = 10 m/s2. ​

Tính giá trị của q và lực căng dây treo khi cân bằng. ​

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Media VietJack

Khi quả cầu cân bằng, ta có:  T→+P→+F→=0↔T→+R→=0

 ⇒R→  cùng phương, ngược chiều với  T→

 →α=450

Ta có:  tan450=FP→F=P=mg=0,05N

Mặt khác, ta có:  F=kq1q2r2q1=q2=q→F=kq2r2

Từ hình ta có:  r=2(l.sin450)=l2

 →F=kq2r2=kq22l2→q=l2Fk=10−6C

=> Tổng độ lớn diện tích đã truyền cho hai quả cầu là:  Q=2q=2.10−6C

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1

A. Vật ở vị trí có li độ dương. 

B. Vật ở vị trí có li độ âm. 

C. Vật đi ngược chiều dương. 

D. Vật đi cùng chiều dương.

Lời giải

Đáp án C

Vận tốc của vật dao động có giá trị âm khi vật đi ngược chiều dương đã chọn.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 4

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP