khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

01/03/2024 924 Lưu

Một vật rơi tự do, trong 4 s cuối cùng rơi được 320 m. Tính thời gian rơi của vật. Lấy g=10m/s2

A. 20 s.
B. 10 s.
C. 40 s.

D. không đủ dữ kiện để tính.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là: B

Gọi thời gian rơi cả quãng đường là t.

- Quãng đường rơi trong khoảng thời gian t:  s= 12gt2    

- Quãng đường vật rơi được trong khoảng thời gian (t – 4 ):  s'=12gt−42

Ta có:    h− h'=320⇒12gt2−12gt−42=320 

Suy ra t = 10 s.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án đúng là: D

 Δs1 là quãng đường vật rơi được trong 7 s cuối cùng.

 st là quãng đường vật rơi trong thời gian t.

 st−7 là quãng đường vật rơi được trong thời gian (t - 7) s đầu.

Δs=st−st−7⇒385=12.g.t2−12.g.t−72⇒t=9 s.

Lời giải

Đáp án đúng là: A

Ở Trái Đất, quãng đường rơi của vật sau thời gian t = 5 s là:  h1=12gt12 

Ở Mặt Trăng, thời gian rơi hết quãng đường h2 là t2 và  h2=12gMTt22

Mà  h2=h1=h⇒12gt12=12gMTt22⇒t2=t1ggMT=5.9,81,7≈12 s

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP