Nung nóng 10,03 gam hỗn hợp gồm Al và Cr2CO3 sau một thời gian thu được hỗn hợp rắn X. Hoà tan X vào dung dịch KOH loãng dư thu được 0,756 lít khí H2 và 5,98 gam chất rắn không tan Y. Biết Cr2O3 chỉ bị khử thành Cr. Hiệu suất phản ứng nhiệt nhôm ban đầu là
A. 62,5%.
B. 32,5%.
C. 75,0%.
D. 45,0%.
Quảng cáo
Trả lời:

Chọn đáp án C
Dung dịch KOH loãng Þ Cr2O3 không tan Þ Rắn Y gồm Cr và Cr2O3
nAl trong X = 0,03375/1,5 = 0,0225 Þ mAl2O3 trong X = 10,03 - 5,98 - 0,0225 x 27 = 3,4425 gam
Þ nAl2O3 trong X = 3,4425/102 = 0,03375 Þ nCr trong X = 2 x 0,03375 = 0,0675
Þ mCr2O3 trong X = 5,98 - 0,0675 x 52 = 2,47 gam
Þ nAl ban đầu = 0,0225 + 0,03375 x 2 = 0,09 và nCr2O3 ban đầu = 2,47/152 + 0,0675/2 = 0,05 Theo tỉ lệ phương trình:
Ta có Cr2O3 dư và hiệu suất tính theo Al
Vậy hiệu suất phản ứng nhiệt nhôm là
Hot: 500+ Đề thi thử tốt nghiệp THPT các môn, ĐGNL các trường ĐH... file word có đáp án (2025). Tải ngay
- 20 đề thi tốt nghiệp môn Hóa học (có đáp án chi tiết) ( 45.000₫ )
- Sổ tay Hóa học 12 (chương trình mới) ( 18.000₫ )
- Tổng ôn lớp 12 môn Toán, Lí, Hóa, Văn, Anh, Sinh Sử, Địa, KTPL (Form 2025) ( 36.000₫ )
- Bộ đề thi tốt nghiệp 2025 các môn Toán, Lí, Hóa, Văn, Anh, Sinh, Sử, Địa, KTPL (có đáp án chi tiết) ( 36.000₫ )
CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ
Câu 1
A. 0,16.
B. 0,12.
C. 0,14.
D. 0,18.
Lời giải
Chọn đáp án C
Đặt nNaOH phản ứng = 3x Þ nC3H5(OH)3 = x
BTKL Þ 158,4 + 40 x 3x = 163,44 + 92x Þ x = 0,18
nO trong X và trong Y không đổi = 0,18 x 6 = 1,08
BTNT.O trong quá trình đốt Y Þ 1,08 + 14,41 x 2 = 2nCO2 + 171/18 Þ nCO2 = 10,2
nC trong X và trong Y không đổi = 10,2
Þ nH trong X = 158,4 - 10,2x12 - 1,08 x 16 = 18,72
Mà nH trong Y = 2 x 171/18 = 19
Þ nH2 phản ứng với X = a = (19 - 18,72)/2 = 0,14.
Câu 2
A. Chất Z hòa tan được Cu(OH)2 tạo phức màu xanh lam.
B. Trong chất X có ba nhóm -CH2-.
C. Đốt cháy hoàn toàn a mol muối Y, thu được 2a mol CO2 và 2a mol H2O.
D. Trong chất Y có một nhóm -OH.
Lời giải
Chọn đáp án C
X có 4 nguyên tử O mà kX = l Þ X chỉ có 1 chức este và 2 oxi còn lại là chức ancol hoặc ete
Cz = 2a/a = 2 Þ Z là C2H5OH hoặc C2H4(OH)2
Þ X là HOCH2COOCH2CH2OH
Muối Y là HOCH2COONa (a mol)
Câu 3
A. axit glutamic.
B. glyxin.
C. valin.
D. alanin.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 6
A. Fe(NO3)3.
B. HCl đặc
C. NaNO3 và HCl.
D. H2SO4 loãng.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 7
A. 2,48 gam.
B. 3,60 gam.
C. 4,72 gam
D. 3,04 gam.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.