Câu hỏi:
20/02/2020 1,359Hòa tan hoàn toàn 15,15 gam hỗn hợp X gồm Mg, MgCO3, Zn(NO3)2 trong dung dịch chứa 0,07 mol HNO3 và 0,415 mol H2SO4 sau phản ứng thu được dung dịch Y chỉ chứa các muối sunfat trung hòa và 2,54 gam hỗn hợp khí Z gồm CO2 (a mol), N2O (b mol), N2 và H2. Tỉ khối của Z so với He là 127/18. Cho dung dịch NaOH dư vào Y, thu được 21,46 gam kết tủa và 0,672 lít khí thoát ra (đktc). Tỉ lệ a : b là
Quảng cáo
Trả lời:
Chọn đáp án A
Y + NaOH có khí thoát ra Þ Chắc chắn có NH4+ Þ nNH4+ = nNH3 = 0,03
Mz = 4 x 127/18 = 254/9 Þ nZ = 2,54/(254/9) = 0,09
BTNT.Mg Þ nMg2+ trong Y = 0,37; BTĐT Þ nZn2+ trong Y = 0,415 - 0,37 - 0,03/2 = 0,03 BTNT.Zn Þ nZn(NO3)2 = 0,03; BTNT.N Þ nN trong Z = 0,03 x 2 + 0,07 - 0,03 = 0,1
mMuối trong Y = 0,37 x 24 + 0,03 x 65 + 0,03 x 18 + 0,415 x 96 = 51,21
BTKL Þ mH2O = 15,15 + 0,07 x 63 + 0,415 x 98 - 2,54 - 51,21 = 6,48 Þ nH2O = 6,48/18 = 0,36 BTNT.H Þ nH2 = (0 07 + 0,415 x 2 - 0 36 x 2 - 0,03 x 4)/2 = 0,03
Vậy a : b = 1 : 4.
Hot: 500+ Đề thi thử tốt nghiệp THPT các môn, ĐGNL các trường ĐH... file word có đáp án (2025). Tải ngay
- 1200 câu hỏi lí thuyết Hóa học (Form 2025) ( 38.000₫ )
- 20 Bộ đề, Tổng ôn, sổ tay, 1200 câu lý thuyết môn Hóa học (có đáp án chi tiết) ( 60.000₫ )
- Bộ đề thi tốt nghiệp 2025 các môn Toán, Lí, Hóa, Văn, Anh, Sinh, Sử, Địa, KTPL (có đáp án chi tiết) ( 36.000₫ )
- Tổng ôn lớp 12 môn Toán, Lí, Hóa, Văn, Anh, Sinh Sử, Địa, KTPL (Form 2025) ( 36.000₫ )
CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ
Lời giải
Chọn đáp án C
Đặt nNaOH phản ứng = 3x Þ nC3H5(OH)3 = x
BTKL Þ 158,4 + 40 x 3x = 163,44 + 92x Þ x = 0,18
nO trong X và trong Y không đổi = 0,18 x 6 = 1,08
BTNT.O trong quá trình đốt Y Þ 1,08 + 14,41 x 2 = 2nCO2 + 171/18 Þ nCO2 = 10,2
nC trong X và trong Y không đổi = 10,2
Þ nH trong X = 158,4 - 10,2x12 - 1,08 x 16 = 18,72
Mà nH trong Y = 2 x 171/18 = 19
Þ nH2 phản ứng với X = a = (19 - 18,72)/2 = 0,14.
Lời giải
Chọn đáp án C
X có 4 nguyên tử O mà kX = l Þ X chỉ có 1 chức este và 2 oxi còn lại là chức ancol hoặc ete
Cz = 2a/a = 2 Þ Z là C2H5OH hoặc C2H4(OH)2
Þ X là HOCH2COOCH2CH2OH
Muối Y là HOCH2COONa (a mol)
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.