Câu hỏi:

10/03/2025 654 Lưu

Cho 0,1 mol 2 chất hữu cơ có khối lượng phân tử bằng nhau và nhỏ hơn 70 vào dung dịch AgNO3 dư/NH3, thu được 34,56 gam Ag. Phần trăm khối lượng 2 chất là

A. 20%; 80%. 

B. 40%; 60%. 
C. 50%; 50%. 
D. 30%; 70%.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án

40%; 60%.

Giải thích

Số mol Ag: nAg = 0,32 mol

R(CHO)2:xR'CHO:yx+y=0,14x+2y=0,32x=0,06y=0,04

Chúng có cùng khối lượng phân tử nên % số mol cũng là phần trăm khối lượng.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 4

A. [Zn(NH3)4]2+. 

B. [Ag(NH3)2]+. 
C. [Co(NH3)6]3+. 
D. [Fe(CN)6]3-.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 6

A. 313 K. 

B. 298 K. 
C. 328 K. 
D. 293 K.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP