Một vật có khối lượng 200 g được ném thẳng đứng lên cao từ mặt đất với vận tốc đầu 20 m/s. Lấy g = 10 m/s2. Bỏ qua lực cản của không khí. Chọn mốc thế năng tại mặt đất. Tính độ cao cực đại của vật.
Một vật có khối lượng 200 g được ném thẳng đứng lên cao từ mặt đất với vận tốc đầu 20 m/s. Lấy g = 10 m/s2. Bỏ qua lực cản của không khí. Chọn mốc thế năng tại mặt đất. Tính độ cao cực đại của vật.
Câu hỏi trong đề: Đề kiểm tra Vật lí 10 Kết nối tri thức Chương 4 có đáp án !!
Quảng cáo
Trả lời:
\[{W_1} = {W_2} \Leftrightarrow \frac{1}{2}m{v^2} = mgh \Rightarrow h = \frac{{{v^2}}}{{2g}} = \frac{{{{20}^2}}}{{2.10}} = 20m\]
Hot: Giáo án năng lực số, PPT AI khởi động lớp 1-12 (Update 2026) (chỉ từ 150k). Tải ngay
CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ
Câu 1
Lời giải
Chọn D
Năng lượng có ích và năng lượng toàn phần lần lượt ở dạng điện năng và quang năng.
Lời giải
a. ĐÚNG
Công sức hao phí
Php=Ptp-Pic=110-88=22W
b. ĐÚNG
\[H = \frac{{{P_{ic}}}}{{{P_{tp}}}} = \frac{{88}}{{110}} = 80\% \]
c. ĐÚNG
Công suất hao phí của động cơ chính bằng công suất tỏa nhiệt trên dây cuốn động cơ.
d. SAI
\[\frac{{{P_{ic}}}}{{{P_{hp}}}} = \frac{{88}}{{22}} = 4\]
Câu 3
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 5
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.