Câu hỏi:

21/10/2025 76 Lưu

Cho 8,4 gam Fe phản ứng hoàn toàn với lượng dư dung dịch HNO3, thể tích khí NO (đkc) bay ra là bao nhiêu lít (coi NO là sản phẩm khử duy nhất)? (Làm tròn kết quả đến hàng phần trăm).

Hướng dẫn giải

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là: 3,72.

index_html_189499272ce58744.gif

Gọi nNO = a (mol), ta có các quá trình:

index_html_acc817f8b7e21a47.gif

index_html_adb40266a977de14.gif

index_html_b086e66db0ff2161.gif

VNO = 0,15.24,79 = 3,7185 ≈ 3,72 (L).

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Phương trình hóa học: Mg + 2H2SO4 → MgSO4 + SO2 + 2H2O.

(a) Sai. Hệ số cân bằng là số nguyên, tối giản của Mg là 1.

(b) Đúng. Cứ 2 phân tử H2SO4 tham gia phản ứng có 1 phân tử đóng vai trò là chất khử, một phân tử đóng vai trò là môi trường.

(c) Đúng. Mg → Mg2+ + 2e.

(d) Sai. Phản ứng chứng minh H2SO4 đặc có tính oxi hóa.