Để tách chiết DNA ra khỏi tế bào, người ta tiến hành các bước sau:
(1) Rót dịch chiết mô vào cốc thủy tinh, sau đó, cho thêm vào cốc thủy tinh 30 mL nước rửa bát (hỗn hợp A). Dùng đũa thuỷ tinh khuấy đều hỗn hợp A rồi để yên trong thời gian 10 - 15 phút.
(2) Dùng pipette hút 5 mL hỗn hợp A cho vào ống nghiệm, sau đó, cho thêm vào ống nghiệm 1 mL dịch chiết nước dứa (hỗn hợp B). Dùng đũa thủy tinh khuấy thật nhẹ hỗn hợp B rồi để yên ống nghiệm trên giá đỡ trong thời gian 30 phút.
Mỗi nhận định sau đây là đúng hay sai về quy trình trên?
Để tách chiết DNA ra khỏi tế bào, người ta tiến hành các bước sau:
(1) Rót dịch chiết mô vào cốc thủy tinh, sau đó, cho thêm vào cốc thủy tinh 30 mL nước rửa bát (hỗn hợp A). Dùng đũa thuỷ tinh khuấy đều hỗn hợp A rồi để yên trong thời gian 10 - 15 phút.
(2) Dùng pipette hút 5 mL hỗn hợp A cho vào ống nghiệm, sau đó, cho thêm vào ống nghiệm 1 mL dịch chiết nước dứa (hỗn hợp B). Dùng đũa thủy tinh khuấy thật nhẹ hỗn hợp B rồi để yên ống nghiệm trên giá đỡ trong thời gian 30 phút.
Mỗi nhận định sau đây là đúng hay sai về quy trình trên?
Quảng cáo
Trả lời:
|
|
Phát biểu |
Đúng |
Sai |
|
a |
a) Trong dịch chiết nước dứa có enzyme bromelain có tác dụng phân cắt protein thành các đoạn peptide nhỏ để loại protein ra khỏi DNA. |
Đ |
|
|
b |
b) Nếu chỉ sử dụng dịch chiết nước dứa vẫn có thể tách được DNA ra khỏi tế bào một cách hiệu quả. |
|
S |
|
c |
c) Việc sử dụng dịch chiết nước dứa và nước rửa bát có tác dụng phá huỷ màng nhân, màng sinh chất và thành tế bào. |
|
S |
|
d |
d) Tuỳ theo mẫu vật được sử dụng, người ta có thể không cần sử dụng dịch chiết nước dứa. |
Đ |
|
a) Đúng. Trong dịch chiết nước dứa có enzyme bromelain có tác dụng phân cắt protein thành các đoạn peptide nhỏ để loại protein ra khỏi DNA.
b) Sai. Dịch chiết nước dứa chỉ giúp loại protein ra khỏi DNA nên nếu chỉ dùng dịch chiết nước dứa thì sẽ không tách được DNA ra khỏi tế bào một cách hiệu quả. Ngoài dùng dịch chiết nước dứa, cần phá vỡ mô để tách rời các tế bào và phá hủy thành tế bào bằng việc nghiền mẫu vật trong cối hoặc trong máy xay; phá hủy màng tế bào, màng nhân bằng các dung dịch tẩy rửa hòa tan lipid nhằm giải phóng dịch nhân tế bào vào dung dịch chiết xuất; thu DNA bằng cách kết tủa DNA bằng ethanol.
c) Sai. Việc sử dụng nước rửa bát có tác dụng phá huỷ màng nhân, màng sinh chất; việc sử dụng nước ép dứa tươi để phân cắt chuỗi polypeptide thành các amino acid đơn phân hoặc đoạn peptide nhỏ; để phá hủy thành tế bào cần thực hiện các tác động cơ học (nghiền nhỏ mẫu).
d) Đúng. Tuỳ theo mẫu vật được sử dụng, người ta có thể không cần sử dụng dịch chiết nước dứa.
Hot: 1000+ Đề thi cuối kì 1 file word cấu trúc mới 2025 Toán, Văn, Anh... lớp 1-12 (chỉ từ 60k). Tải ngay
- 550 câu hỏi lí thuyết trọng tâm Sinh học (Form 2025) ( 130.000₫ )
- 20 Bộ đề, Tổng ôn, Chinh phục lý thuyết môn Sinh học (có đáp án chi tiết) ( 70.000₫ )
- Sổ tay lớp 12 các môn Toán, Lí, Hóa, Văn, Sử, Địa, KTPL (chương trình mới) ( 36.000₫ )
- Bộ đề thi tốt nghiệp 2025 các môn Toán, Lí, Hóa, Văn, Anh, Sinh, Sử, Địa, KTPL (có đáp án chi tiết) ( 36.000₫ )
CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ
Lời giải
Chọn đáp án D
Đáp án D (I, III, IV đúng)
I đúng
- Trên mạch 1 của đoạn DNA có A1 + G1 = 40%
-> Trên mạch 2 có T2 + C2 = 40% (1)
- Trên mạch 2 của đoạn DNA có A2 + C2 = 50% (2)
C2 + G2 = 60% (3)
Cộng 3 phương trình theo về, ta có.
(1) + (2) + (3) = T2 + C2 + A2 + C2 + C2 + G2 = 40% + 50% + 60% = 150%.
-> T2 + C2 + A2 + G2 + 2C2 = 150%.
Mà T2 + C2 + A2 + G2 = 100%. -> 2C2 = 50% -> C2 = 25%.
-> Trên mạch 2 có C = 25%.
b. Vì đoạn DNA có cấu trúc bổ sung nên A = T = A2 + T2, G = C = G2 + C2.
Thay C2 = 25% vào (1) -> T2 = 15%.
Thay C2 = 25% vào (2) -> A2 = 25%.
Thay C2 = 25% vào (3) -> G2 = 35%.
II sai
-Vì hai mạch liên kết bổ sung. Cho nên, C1 = G2 = 35%.
-G2 = 1050 và chiếm 35% tổng số nucleotide của mạch.
-> Tổng số nucleotide của mạch 2 = 1050/35% = 3000 (nu)
-> Số nucleotide mỗi loại của mạch 2:
G2 = 1050.
C2 = 25% x 3000 = 750
T2 = 15% x 3000 = 450.
A2 = 25% x 3000 = 750.
-> Số nucleotide mỗi loại của DNA là
G = C = G2 + C2 = 1050 + 750 = 1800.
- Số liên kết hydro = 2A + 3G = 2 x 1200 + 3 x 1800 = 7800 (liên kết). IV đúngCâu 2
A = T = 320, G = C = 200.
A = 320, T = 200, G = 200, C = 480.
A = 320, T = 160, G = 200, C = 520.
A = 320, T = 200, G = 200, C = 320.
Lời giải
Chọn đáp án C
N = (4080: 3,4) × 2 = 2400.
A = 2400 × 20% = 480.
G = (2400 - 480 × 2): 2 = 720.
C1 = G2 = G - G1 = 720 – 200 = 520.
T1 = N - A1 - C1 - G1 = 1200 – 200 – 320 – 520 =160.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 5
A = T = 150, G = C = 140
A = T = 200, G = C = 90
A = T = 90, G = C = 200
A = T = 180, G = C = 110
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 6
A = T = 15%, G = C = 35%.
A = T = 17,5%, G = C = 32,5%.
A = T = 32,5%, G = C = 17,5%.
A = T = 35%, G = C = 15%.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 7
0,2244 mm.
2244 A0.
4488 A0.
1122 µm.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
