Câu hỏi:

18/01/2026 22 Lưu

 Cần một công suất bao nhiêu để nâng đều một hòn đá có trọng lượng 50 N lên độ cao 10 m trong thời gian 2 s?

A.

2,5 W.

B.

25 W.

C.

250 W.

D.

2,5 kW.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là C.

Công suất để nâng đều một hòn đá có trọng lượng 50 N lên độ cao 10 m trong thời gian 2 s là: \({\rm{P}} = \frac{A}{t} = \frac{{F.s.\cos \alpha }}{t} = \frac{{50.10.\cos {0^0}}}{2} = 250W\)

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án đúng là A.

Độ lớn moment của trọng lực đối với B:

M = Fd = mgd = 60.10.3 = 1800 Nm.

Lời giải

Chọn mốc thế năng tại A

Ta có m = 500 kg; g = 9,8 m/s; h = 40 m.

Thế năng của khối vật liệu tại B là: W= m.g.h = 500.9,8.40 = 1,96.10(J)

=> Công mà cần cẩu đã thực hiện là: A = W= 1,96.10J.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 5

A.

Điện năng chuyển hóa thành nhiệt năng.

B.

Nhiệt năng chuyển hóa thành điện năng.

C.

Quang năng chuyển hóa thành điện năng.

D.

Quang năng chuyển hóa thành hóa năng.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP