khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

28/02/2026 91 Lưu

Hòa tan 28,6 gam một tinh thể muối có công thức là N a 2 C O 3 . 1 0 H 2 O vào 171,4 gam dung dịch N a 2 C O 3 12,369% để thu được dung dịch có nồng độ % là

A.

15,9%.

B.

24,9%.

C.

18,55%.

D.

29,05%.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

mdd thu được = 28,6 + 171,4 = 200 gam

m N a 2 C O 3 = 2 8 , 6 2 8 6 . 1 0 6 + 1 7 1 , 4 . 1 2 , 3 6 9 1 0 0 = 3 1 , 8 g a m C % N a 2 C O 3 = 3 1 , 8 2 0 0 . 1 0 0 = 1 5 , 9 %

Chọn A.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Năng lượng của sự chuyển hoá glucose thành lactic acid trong quá trình chạy bộ chiếm 2% × 300 kcal = 6 kcal = 6 000 cal 25 104 J = 25,104 kJ.

Theo phương trình 1 mol glucose tạo ra 2 mol lactic acid thì sẽ tạo ra 150 kJ.

→ Để tạo ra 25,104 kJ thì tương ứng với 2 5 , 1 0 4 . 2 1 5 0 = 0 , 3 3 4 7 2 m o l

Khối lượng lactic acid được tạo ra trong quá trình chuyển hoá:

0,33472 × 90 = 30,1248 g ≈ 30,1 g

Chọn A.

Lời giải

- Phát biểu (1) đúng, Fe có tính khử mạnh hơn Cu và cặp Fe-Cu có sự chênh lệch thế điện cực chuẩn nhiều hơn cặp Fe-Sn, Fe-Ni nên Fe bị ăn mòn nhanh nhất khi tiếp xúc với Cu.

- Phát biểu (2) đúng, cả 4 thí nghiệm đều có cặp điện cực khác chất nhau, tiếp xúc với nhau và cùng tiếp xúc với môi trường điện li nên đều xảy ra sự ăn mòn điện hóa.

- Phát biểu (3) sai, chỉ có trường hợp Fe tiếp xúc với Zn thì Fe đóng vai trò là cathode, 3 trường hợp còn lại Fe đều là anode.

- Phát biểu (4) đúng, Fe-Sn, Fe-Ni, Fe-Cu thì Fe đều bị ăn mòn trước.

Chọn C.

Câu 3

A.

khử ZnS thu được sản phẩm X, oxi hoá X thu được Zn.

B.

oxi hoá ZnS thu được sản phẩm X, oxi hoá X thu được Zn.

C.

oxi hoá ZnS thu được sản phẩm X, khử X thu được Zn.

D.

khử ZnS thu được sản phẩm X, khử X thu được Zn.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP