khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

05/03/2026 69 Lưu

Trong một khu hội chợ người ta bơm một quả bóng có thể tích 200 lít ở nhiệt độ 27oC trên mặt đất. Sau đó bóng được thả bay lên đến độ cao mà ở đó áp suất khí quyển chỉ còn 0,8 lần áp suất khí quyển ở mặt đất và có nhiệt độ 17oC. Tính thể tích của quả bóng ở độ cao đó  bỏ qua áp suất phụ gây ra bởi vỏ bóng.

A.

141,27l.

B.

311,67l.

C.

241,67l.

D.

321,67l.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là C

Ta có:

Trạng thái 1 { V 1 = 2 0 0 l p 1 T 1 = 2 7 + 2 7 3 = 3 0 0 K

Trạng thái 2 { V 2 = ? p 2 = 0 , 8 p 1 T 2 = 2 7 3 + 1 7 = 2 9 0 K

Áp dụng  p 1 V 1 T 1 = p 2 V 2 T 2 V 2 = p 1 V 1 T 2 p 2 T 1 = p 1 . 2 0 0 . 2 9 0 0 , 5 p 1 . 3 0 0 = 2 4 1 , 6 7 ( l )

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án đúng là D

Giả sử nhiệt độ trong khí cầu không đổi kể từ lúc bắt đầu đưa khí vào.

Quá trình đẳng nhiệt ta có: p1V1=p2V2

1,2.105.V1=p2.27V1p24444Pa

Ta có: 1 m m H g = 1 3 3 , 3   P a

độ giảm áp suất từ áp suất ban đầu đến áp suất tối đa là

Δp=1,2.1054,4.103=1,1556.105 Pa867mmHg

Khi đó độ cao tối đa mà khí cầu bay đến được là: h = Δ p 1 m m H g / 1 0 m . 1 0 = 8 6 7 0   m

Câu 2

A. 3772(g).

B. 2372(g).

C. 3272(g).

D. 3742(g).

Lời giải

Đáp án đúng là C

Áp dụng phương trình Clapeyron: pV = nRT

⇒ số mol khí hydrogen được bơm vào là:  n = p V R T = 1 , 2 . 1 0 5 . 3 4 8 , 3 1 4 . ( 2 7 + 2 7 3 ) = 1 6 3 5 , 8 ( m o l )

Khối lượng khí cần bơm vào là:  m = n M = 1 6 3 5 , 8 . 2 3 2 7 2 ( g )

Câu 3

A.

hộp cộng hưởng.

B.

thân đàn làm bằng gỗ.

C.

thân đàn có cấu tạo đặc.

D.

có 6 cuộn dây cảm ứng nối với máy tăng âm.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP