khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

10/09/2019 5,013 Lưu

Cho một dòng khí H2 qua ống chứa 20,8 gam hỗn hợp MgO, CuO đun nóng thu được 1,08 gam hơi nước, trong ống còn lại chất rắn B. Cho B vào 200ml dung dịch HCl 3M, sau phản ứng lọc bỏ phần không tan thu dược dung dịch C. Thêm vào dung dịch C lượng Fe dư thu được 1,12 lít khí ở đktc, lọc bỏ phần rắn thu được dung dịch D. Cho NaOH dư và dung dịch D rồi đun trong không khí cho phản ứng hoàn toàn thu được kết tủa E. Khối lượng của E là

A. 27 gam

B. 27,1 gam

C. 27,2 gam

D. 27,3 gam

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Tóm tắt quá trình phản ứng:

Toàn bộ các phản ứng có thể xảy ra:

* Đầu tiên, ta xét xem trong hỗn hợp B có CuO dư hay không.

nHCl ban đầu =0,6; nHCl phản ứng với Fe =2nH2 ⇒nHCl phản ứng với  B = 0,6 - 0,1 = 0,5

Nếu B không có CuO dư, khi đó trong B chi có MgO phản ứng với HCl.

Khi đó mMgO = 12nHCl phản ứng với B = 0,25 ⇒mMgO = 10(gam)

Mặt khác nCu(B) = nH2O = 0,06

Nếu B không có CuO, tức là CuO trong hỗn hợp ban đầu bị khử hết thì nCuO = nCu = 0,06 

Vậy trong hỗn hợp B có CuO dư.

* Sau khi xác định chính xác thành phần của các hỗn hợp, chúng ta bắt đầu tính toán theo yêu cầu đề bài.

Hỗn hợp B có mMgO + mCuO = mB - mCu = (mB + mOgiảm) - (mCu + mOgiảm)= mban đầu - mCuO bị H2 khử =16(gam)

Đáp án C.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP