khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

20/05/2020 629 Lưu

Các bức xạ có bước sóng trong khoảng từ 3.10−9m đến 3.10−7m là

A. tia tử ngoại

B. ánh sáng nhìn thấy

C. tia hồng ngoại

D. tia Rơnghen

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án A

Chú ý: Cần nhớ sự phân chia các loại bức xạ theo bước sóng để trả lời các câu hỏi tương tự:

 

 

 Tia X

 Tia tử ngoại

Ánh sáng khả kiến 

 Tia hồng ngoại

 Bước sóng

 10−11m→10−8m

 10−9m→3,8.10−7m

 3,8.10−7m→     7,6.10−7m

 7,6.10−7m→         10−3m

 

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1

A. tần số góc của dòng điện

B. chu kì của dòng điện

C. tần số của dòng điện

D. pha của dòng điện ở thời điểm t

Lời giải

Đáp án D

Câu 2

A. Wlk=6,8 MeV; Wlkr=2,27 MeV/nuclon

B. Wlk=2,7 MeV; Wlkr=8,1 MeV/nuclon

C. Wlk=8,1 MeV; Wlkr=24,3 MeV/nuclon

D. Wlk=8,1 MeV; Wlkr=2,7 MeV/nuclon

Lời giải

Đáp án D

Áp dụng công thức

Wlk=Δm.c2=Zmp+A−Zmn−mc2=0,0087uc2=8,1MeVWlkr=WlkA=2,7 MeV/nucleon