khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

22/05/2020 6,019 Lưu

Một con lắc lò xo dao động điều hòa theo phương ngang với cơ năng E = 2 J, chu kì T = 2 s. Xét khoảng thời gian đầu tiên mà vật đang đi theo một chiều từ biên này đến biên kia, ta thấy từ thời điểm t­1 đến thời điểm t2 thì động năng đạt được lần lượt là 1,8 J và 1,6 J. Hiệu t2 – t1 có giá trị lớn nhất gần bằng giá trị nào sau đây nhất

A. 0,28 s

B. 0,24 s

C. 0,44 s

D. 0,04 

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án B

Ta có xA=±EtE=±E−EdE→x1A1=±2−1,82=±110x2A2=±2−1,62=±15

Để hiệu t2 – t1 là lớn nhất thì hai vị trí x1 và x2 phải nằm đối nhau qua vị trí cân bằng

Từ hình vẽ ta có:

t2−t1max=arsinx1A+arsinx2Aω=arsin110+arsin15π=0,25

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án A

Chu kì dao động của vật T=2πlg=2π1,44π2=2,4s

→ Thời gian ngăn nhất để động năng lại bằng 3 lần thế năng là t=T6=0,4s

Lời giải

Đáp án A

Biên độ dao động của con lắc A=lmax−lmin2=30−222=4cm

→ Động năng của con lắc tại vị trí có li độ x 

Ed=E−Et=12kA2−x2=12.100.0,042−0,032=0,035J

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP