khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

02/06/2020 317 Lưu

Hai mạch dao động điện từ lí tưởng đang có dao động điện từ tự do với cùng cường độ dòng điện cực đại I0. Chu kì dao động riêng của mạch thứ nhất là T1, của mạch thứ hai là T2=2T1. Khi cường độ dòng điện trong hai mạch có cùng độ lớn và nhỏ hơn I0 thì độ lớn điện tích trên một bản tụ điện của mạch dao động thứ nhất là q1 và của mạch dao động thứ hai là q2. Tỉ số q1q2 là:

A. 2

B. 1,5

C. 0,5

D. 2,5

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án C

Ta có i và q vuông pha nhau, nên ta có q2+iω2=Q02, suy ra q12+i1ω12=Q012q22+i2ω22=Q022i1=i2=i→q12=I0ω12−i1ω12=1ω12I02−i2q22=I0ω22−i2ω22=1ω22I02−i2⇒q1q2=ω2ω1=T1T2=0,5.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án C

So sánh năng lượng liên kết riêng của 4 hạt:

Wr12H=1,11MeV/nuclon;Wr24He=0,708MeV/nuclon;Wr2656Fe=8,786MeV/nuclon;Wr92235U=7,6MeV/nuclon;

Nên hạt nhân bền nhất là hạt 2656Fe

Lời giải

Đáp án C

Điện trở tương đương của mạch ngoài: RN=R1+R2R3R2+R3=15+10.4010+40=23Ω

Cường độ dòng điện mạch chính I=ERN+r=4823+1=2A

Suy ra UN=IRN=2.23=46V

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP