khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

16/06/2021 955 Lưu

Một dây dẫn có chiều dài 10m đặt trong từ trường đều B=5.10-2T. Cho dòng điện có cường độ 10A chạy qua dây dẫn. Nếu lực từ tác dụng có độ lớn bằng 2,53N thì khi đó góc giữa B→ và chiều dòng điện là:

A. 900

B. 450

C. 300

D. 600

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Ta có: Lực từ tác dụng lên đoạn dây dẫn mang dòng điện: F=BIlsinα

⇒Góc tạo bởi B→ và chiều dòng điện:

sinα=FBIl=2,535.10−2.10.10=32⇒α=600

Đáp án cần chọn là: D

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Ta có, lực tương tác giữa hai dây dẫn: F=2.10−7I1I2r

⇒ Cường độ dòng điện I2=F.r2.10−7.I1=2,5.10−4.0,052.10−7.5=12,5A

Đáp án cần chọn là: A

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP