khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

21/08/2021 6,721 Lưu

Đốt cháy hoàn toàn 0,2 mol hỗn hợp X (gồm axit propionic, vinyl benzoat và hai hiđrocacbon mạch hở) cần vừa đủ 1,035 mol O2, tạo ra 0,87 mol CO2. Mặt khác cho 0,2 mol X tác dụng vừa đủ với 100 ml dung dịch NaOH 1,3M thu được m gam muối Z. Đốt cháy hoàn toàn m gam Z thu được 0,525 mol CO2. Nếu cho 0,2 mol X vào dung dịch Br2 dư thì số mol Br2 phản ứng tối đa là

A. 0,15

B. 0,35

C. 0,2

D. 0,1

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Chọn A.

nNaOH = nCOO = nCOONa = 0,13 mol

Bảo toàn O: 2.0,13 + 2.1,035 = 2.0,87 + nH2OnH2O= 0,59 mol

Trong 0,13 mol Z C2H5COONa:x molC6H5COONa:y molx+y=0,133x+7y=0,525+0,065x=0,08y=0,05

Ta có: nBr2=nC9H8O2+knhidrocacbon và theo độ bất bão hòa nCO2-nH2O=5nC9H8O2+(k-1)nhidrocacbonnBr2=0,15 mol

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Chọn B.

(b) Sai. Không nên lắc đều, giữ nguyên ống nghiệm và đun cách thủy trong cốc nước.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 6

A. CH3OCH3, CH3CHO

B. C2H2, C6H6

C. CH3CH2CH2OH, CH3CH2OH

D. CH3CH2OH, CH3OCH3

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP