khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

01/09/2021 5,208 Lưu

Khi thủy phân hoàn toàn 7,22 gam hỗn hợp X gồm hai este đơn chức, mạch hở cần vừa đủ 0,09 mol NaOH, thu được hỗn hợp Y gồm hai muối của hai axit cacboxylic trong cùng dãy đồng đẳng và 2,88 gam một ancol. Đốt cháy hết Y trong O2 dư, thu được Na2CO3, H2O và V lít khí CO2 (đktc). Giá trị của V bằng bao nhiêu?

A. 3,920.

B. 2,912.

C. 4,928.

D. 1,904.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Chọn A.

Bảo toàn khối lượng → m muối = 7,94.

nmuoi=nNaOH=0,09→Mmuoi=88,22

→ Muối phải no, đơn chức, mạch hở (Muối không no nhỏ nhất là CH≡C-COONa có M = 92)

→Quy đổi muối thành HCOONa (0,09) và CH2 (0,13)

nNa2CO3=nNaOH2=0,045

Bảo toàn C→nCO2=0,09+0,13-0,045=0,175

→VCO2=3,92 lít.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Chọn D.

nC6H12O6=0,5C6H12O6→2C2H5OH+2CO2

0,5……………………….1

→VCO2 thực tế thu được = 1.22,4.80%=17,92 lít.

Lời giải

Chọn D.

nFeOH3=0,2

nNaOH=3nFeOH3+nH+ dư = 0,8

→nH+ dư = 0,2

Dung dịch Y chứa H+0,2, SO42-1,1-0,28=0,82, bảo toàn điện tích →nFe3+=0,48

Quy đổi X thành Fe (0,48) và O. Bảo toàn elextron:

3nFe=2nO+2nSO2→nO=0,44

X+HCl→FeCl2x và FeCl3y

m muối = 127x+162,5y=62,38

Bảo toàn Fe→x+y=0,48

→x=0,44; y=0,04

Bảo toàn Cl→nHCl phản ứng =2x+3y=1

Bảo toàn O→nH2O=nO=0,44

Bảo toàn H→nHCl=nH2O+2nH2

→nH2=a=0,06.

Câu 3

A. Ala-Gly-Ala-Val.

B. Alanin.

C. Gly-Gly-Gly.

D. Gly-Ala.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 4

A. Vinyl clorua.

B. Acrilonitrin. 

C. Propilen.

D. Vinyl axetat.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 6

A. CaCO3.

B. H2CO3.

C. HCHO.

D. NaHCO3.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP