khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

05/09/2021 877 Lưu

Một vật thực hiện đồng thời hai dao động điều hòa cùng phương theo các phương trình x1=3cos4t+π2 cm và x2=Acos4tcm. Biết khi động năng của vật bằng một phần ba năng lượng dao động thì vật có tốc độ 83 cm/s. Biên độ A2 bằng:

A. 32 cm

B. 3 cm 

C. 33 cm

D. 1,5 cm

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Khi Ed=13E⇒v=13vmax⇔83=134A⇒A=6 cm.

Hai dao động thành phần vuông pha nhau, do vậy A=62−32=33 cm.

Chọn C

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Năng lượng liên kết của hạt nhân tính bởi công thức:

DE=Dm.c2=|11,9967-6.1,00728-6.1,00867|.931,5 =92,22185MeV

Chọn A

Lời giải

Điều kiện trùng nhau của hai bức xạ: k1k2=λ2λ1=600450=43⇒k1=4

Khoảng cách từ vân chính giữa đến vân gần nhất cùng màu với vân chính giữa là 

itn=k1λ1Da=4,450.10−9.20,5.10−3=7,2,10−3m=7,2mm

Trên đoạn MN, số vị trí vân sáng trùng nhau của hai bức xạ thỏa mãn:

7,5≤k.itn≤22⇒7,57,2≤k≤227,2⇒1,04≤k≤3,05

Có 2 giá trị k thỏa mãn  Có 2 vân trùng nhau trên đoạn MN

Chọn B

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP