khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

06/09/2021 9,536 Lưu

Trong thí nghiệm I-âng về giao thoa ánh sáng, khoảng cách giữa hai khe là 1,2 mm, khoảng cách từ hai khe đến màn là 2 m. Ánh sáng dùng trong thí nghiệm gồm hai bức xạ có λ1=0,72µm và λ2=0,48µm. Trên bề rộng của vùng giao thoa là 9,7 mm có bao nhiêu vân sáng cùng màu với vân sáng trung tâm

A. 4

B. 5

C. 6

D. 2

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Theo bài ra ta có i1=1,2 mmi2=0,8 mm

Vị trí vân sáng trùng nha ta có k1.i1 = k2.i2 →k1≤L2i1=4,04k1≤L2i2=6,06k∈Z*,k>0→k1≤4k1≤6

→ k1k2=i2i1=23=46... → Mỗi nửa màn (trừ vân trung tâm) có 2 vị trí mà vân sáng 2 bức xạ trùng nhau

→ Tổng cộng có 4 vân giống màu vân trung tâm

Chọn A

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 5

A. Hồng ngoại

B. Tử ngoại

C. Ánh sáng nhìn thấy

D. Sóng vô tuyến

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP