khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

12/05/2022 342 Lưu

Hỗn hợp E gồm ba muối có cùng công thức phân tử là C5H14O4N2. Cho m gam E phản ứng vừa đủ với 200 ml dung dịch KOH 1M. Sau khi các phản ứng xảy ra hoàn toàn thu được 0,12 mol hỗn hợp F gồm ba amin có công thức dạng R(NH2)x (trong đó có 2 amin có cùng số nguyên tử cacbon) và dung dịch G chỉ chứa 19,75 gam ba muối tan có cùng số nguyên tử cacbon. Phần trăm số mol của amin có khối lượng mol lớn nhất trong F là

A. 42,0%.
B. 16,67%.
C. 58,33%.
D. 25,0%.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Chọn D.

E+KOH→3 muối cùng C + 3 amin bậc 1 nên E gồm:

CH3NH3−OOC−COO−NH3−C2H5x mol

CH3COONH32CH2y mol

CH3COO−NH3−CH2−COO−NH3−CH3z mol

nKOH=2x+2y+2z=0,21

Amin gồm CH3NH2x+z,C2H5NH2x  và GlyKz

→x+z+x+y=0,122

Muối gồm  COOK2x,CH3COOK2y+z và GlyKz

→166x+982y+z+113z=19,753

123→x=0,02;y=0,03;z=0,05

→%nCH2NH22=25%

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 3

A. Phenyl axetat.

B. Trilinolein.

C. Benzyl fomat.

D. Etyl benzoat.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 6

A. Propilen.

B. Isopentan.

C. Toluen.

D. Benzen.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP