khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

16/05/2022 513 Lưu

Cho 43,675 gam hỗn hợp X gồm Fe3O4, Fe(NO3)2, Zn tan hoàn toàn trong dung dịch chứa 1,7125 mol KHSO4 loãng. Sau khi các phản ứng xảy ra hoàn toàn thu được dung dịch Y chỉ chứa 258,0625 gam muối sunfat trung hòa và 4,06 lít (đktc) khí Z gồm 2 khí trong đó có một khí hóa nâu ngoài không khí. Biết tỉ khối của Z so với H2 là 365/29. Khối lượng của Zn trong hỗn hợp X là

A. 4,725. 

B. 3,675.

C. 4,875.

D. 4,525.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Chọn A.

Z gồm NO0,15  và H20,03125

Bảo toàn khối lượng →nH2O=0,775

Bảo toàn H→nNH4+=0,025

Bảo toàn N→nFeNO32=0,0875

nH+=10nNH4++4nNO+2nH2+2nO

→nO=0,4→nFe3O4=0,1

→mZn=mX−mFe3O4−mFeNO32=4,725

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Chọn D.

Trừ phản ứng cuối, 5 phản ứng còn lại đều là phản ứng oxi hóa khử.

Câu 3

A. Nhiệt độ nóng chảy của anilin lớn hơn alanin.

B. C3H9N có nhiều hơn C3H8O một đồng phân.

C. Lực bazơ của amoniac yếu hơn phenylamin. 

D. Nhiệt độ sôi của axit axetic lớn hơn glyxin.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP