khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

18/05/2022 1,277 Lưu

Dẫn V lít CO2 vào bình đựng 500 ml dung dịch Ca(OH)2 aM thu được 10 gam kết tủa. Dẫn 3V lít CO2 vào bình đựng 500 ml dung dịch Ca(OH)2 aM cũng thu được 10 gam kết tủa. Giá trị của a là

A. 0,6. 

B. 0,4.

C. 0,8.

D. 0,5.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Chọn B.

Lượng CO2 tăng nhưng kết tủa không đổi nên khi dùng V lít CO2  thì Ca2+  chưa kết tủa, khi dùng 3V lít CO2 thì CaCO3 đã bị hòa tan một phần.

TN1 →nCO2=nCaCO3=0,1

TN2 →nCaCO3=0,1  và nCaHCO32=0,5a−0,1

Bảo toàn C→0,1+20,5a−0,1=0,3

→a=0,4

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 4

A. C6H5NH2.
B. CH3NH2. 
C. CH3NH2.
D. (CH3)2NH.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP