khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

19/05/2022 299 Lưu

Sục 13,44 lít CO2 (đktc) vào 200 ml dung dịch X gồm Ba(OH)2 1,5M và NaOH 1M. Sau phản ứng lọc bỏ kết tủa thu được dung dịch Y. Cho dung dịch Y tác dụng với 200 ml dung dịch hỗn hợp BaCl2 1,2M và KOH 1,5M, thu được m gam kết tủa. Giá trị của m là

A. 66,98.
B. 59,10.
C. 39,40.
D. 47,28.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack
Đáp án B. 59,10.

+  nBa(OH)2=0,3;  nNaOH=0,2;  nBaCl2=0,24;  nKOH=0,3.+   CO2⏟0,6+Ba(OH)2:  0,3NaOH:  0,2⏟dd  X⇒1<nOH−nCO2=0,80,6<2→CO32−HCO3−⇒nCO32−=nOH−−nCO2=0,2<nBa2+⇒nBaCO3=0,2.⇒Na+:  0,2Ba2+:  0,1HCO3−:  0,4⏟dd  Y+BaCl2:  0,24KOH:  0,3→nCO32−=0,3<nBa2+=0,34nBaCO3=0,3⇔59,1  gam

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1

A. K2CO3.
B. (NH2)2CO.
C. Ca(H2PO4)2.
D. NH4NO3.

Lời giải

Đáp án A. K2CO3.

Lời giải

Đáp án C. 2.
HCl+NaOH→NaCl+H2O0,02  →0,022(NH2)a−R−COOH + KOH→ (NH2) a−R−COOK + H2O                        0,03       ←                        0,03⇒MX=2,670,03=89⇒CTPT của X là:C3H7O2NCTCT:NH2−CH2−CH2−COOH và  NH2−CH(CH3)−COOH

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP