khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

19/05/2022 618 Lưu

Hoà tan 39,36 gam hỗn hợp FeO và Fe3O4 vào dung dịch H2SO4 loãng dư, thu được dung dịch X. Dung dịch X làm mất màu vừa đủ 56 ml dung dịch KMnO4 1M. Dung dịch X có thể hoà tan vừa đủ bao nhiêu gam Cu?

A. 7,68 gam.
B. 10,24 gam.
C. 5,12 gam.
D. 3,84 gam.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack
Đáp án A. 7,68 gam.

+  FeOFe3O4⏟39,36  gam→Fe3O4=FeO+Fe2O3quy đổiFeO:  x  molFe2O3:  y  mol⏟39,36  gam→H2SO4  loãng  dưFeSO4:  x  molFe2(SO4)3:  y  molH2SO4→KMnO4MnSO4Fe2(SO4)3K2SO4+  mhỗn  hợp=39,36BTE:  nFeSO4=5nKMnO4⇒72x+160y=39,36x=0,28⇒y=0,12BTE:  nCu=nFe2(SO4)3=0,12⇒mCu=7,68  gam

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1

A. K2CO3.
B. (NH2)2CO.
C. Ca(H2PO4)2.
D. NH4NO3.

Lời giải

Đáp án A. K2CO3.

Lời giải

Đáp án C. 2.
HCl+NaOH→NaCl+H2O0,02  →0,022(NH2)a−R−COOH + KOH→ (NH2) a−R−COOK + H2O                        0,03       ←                        0,03⇒MX=2,670,03=89⇒CTPT của X là:C3H7O2NCTCT:NH2−CH2−CH2−COOH và  NH2−CH(CH3)−COOH

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP