khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

19/05/2022 425 Lưu

Hòa tan hoàn toàn 18,94 gam hỗn hợp X gồm Al, Zn, MgO, Cu(NO3)2 cần dùng hết 430 ml dung dịch H2SO4 1M, thu được 0,19 mol hỗn hợp khí Y (đktc) gồm hai khí không màu, có một khí hóa nâu ngoài không khí, có tỉ khối hơi so với H2 bằng 5,421; dung dịch Z chỉ chứa các muối sunfat trung hòa. Cô cạn dung dịch Z thu được 54,34 gam muối khan. Phần trăm khối lượng của Al trong hỗn hợp X là

A. 20,1%.
B. 19,1%.
C. 22,8%.
D. 18,5%.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack
Đáp án C. 22,8%.

+  M¯Khí=10,4821  khí  hoá  nâu⇒khí  là  NOH2⇒nNO+nH2=0,1930nNO+2nH2=0,19.10,842⇒nNO=0,06nH2=0,13+  BTKL⇒nH2O=18,94+0,43.98−0,19.10,842−54,3418=0,26⇒nNH4+=0,43.2−0,13.2−0,26.24=0,02⇒nCu(NO3)2=0,06+0,022=0,04.+  nH+=2nH2+4nNO+10nNH4++2nO2−⇒nO2−=0,43.2−2.0,13−0,06.4−0,02.102=0,08⇒nMgO=0,08.+  27nAl+65nZn=18,94−0,04.188−0,08.403nAl+2nZn=0,06.3+0,02.8+0,13.2⇒x=0,16y=0,06⇒%Al=22,8%

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1

A. K2CO3.
B. (NH2)2CO.
C. Ca(H2PO4)2.
D. NH4NO3.

Lời giải

Đáp án A. K2CO3.

Lời giải

Đáp án C. 2.
HCl+NaOH→NaCl+H2O0,02  →0,022(NH2)a−R−COOH + KOH→ (NH2) a−R−COOK + H2O                        0,03       ←                        0,03⇒MX=2,670,03=89⇒CTPT của X là:C3H7O2NCTCT:NH2−CH2−CH2−COOH và  NH2−CH(CH3)−COOH

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP