khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

22/05/2022 406 Lưu

Hòa tan hết 20 gam hỗn hợp X gồm Cu và các oxit sắt (trong hỗn hợp X oxi chiếm 16,8% về khối lượng) cần vừa đủ dung dịch hỗn hợp A chứa b mol HCl và 0,2 mol HNO3 thu được 1,344 lít NO (đktc) là sản phẩm khử duy nhất và dung dịch Y. Cho dung dịch Y tác dụng với một lượng AgNO3 vừa đủ thu được m gam kết tủa và dung dịch Z. Cho Z tác dụng với một lượng dư dung dịch NaOH, lọc kết tủa, nung đến khối lượng không đổi thu được 22,4 gam chất rắn. Các phản ứng xảy ra hoàn toàn. Giá trị của m là

A. 76,81.                           

B. 70,33.                           
C. 78,97.                           
D. 83,29.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

mO=20.16,8100=3,36 gam→nO=0,21 mol

Quy đổi X thành hỗn hợp gồm Cu, Fe, O.

20g XCu:xFe:y+zO:0,21→+HCl:b+HNO3:0,2

                           ddYCu2+:xFe2+:yFe3+:zCl−:bNO3−NO:0,06 →+AgNO3vdZCu2+:xFe3+:y+z→2.t°1.NaOH22,4 gamCuO:xFe2O3:0,5y+zmg↓AgCl:bAg:y

mX=64x+56(y+z)+0,21.16=20BT  mol e:2x+2y+3z=0,21.2+0,06.380x+160.0,5(y+z)=22,4→x=0,12y=0,12z=0,04

BTNT  N:nNO3− muối=nHNO3−nNO=0,2−0,06=0,14 molBTĐT dd Y: nCl−=2nCu2++2nFe2++3nFe3+−nNO3−=0,46  mol=b

→m↓=mAg+mAgCl=0,12.108+0,46.143,5=78,97 gam

Các quá trình xảy ra:

Quá trình OXH – KHỬ:

Cu0−2e→Cu+2Fe0−3e→Fe+3              O0+2e→O2−N+5+3e→N+2

Phản ứng tạo kết tủa:

Ag++Cl−b  mol→AgClb  molFe2+y  mol+Ag+→Fe3++Agy  mol

Chọn đáp án C.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1

A. Al(OH)3.                      

B. Al2(SO4)3.                     
C. KNO3.                          
D. CuCl2.

Lời giải

Al(OH)3 là hidroxit lưỡng tính nên vừa tác dụng với dung dịch axit vừa tác dụng với dung dịch bazơ tan (kiềm).

AlOH3+ 3HCl → AlCl3+ 3H2OAlOH3+ NaOH → NaAlO2+ 2H2O

Chọn đáp án A.

Câu 2

A. 19,98.                           

B. 33,3.                             
C. 13,32.                           
D. 15,54.

Lời giải

Quy đổi X thành hỗn hợp gồm Mg, Ca, O

Quá trình OXH – KHỬ

Mg0−2e→Mg+2Ca0−2e→Ca+2O0+2e→O−22H++2e→H2

nMg=nMgCl2=12,3595=0,13  mol; nH2=3,24822,4=0,145  mol

X→Mg:0,12molCa:xmolO:ymol→mX=0,13.24+40x+16y=10,72BT  mol  e:0,13.2+2x=2y+0,145.2

→x=0,14y=0,125→mCaCl2=111.0,14=15,54 g
 
Chọn đáp án D.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 4

A. CH3COOH.                 

B. C2H5OH.                      
C. HCOOCH3.                 
D. HCOOH.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 5

A. Dung dịch NaCl.                                                      

B. Nước Br2.                    

C. Dung dịch NaOH.                                                 
D. Kim loại Na.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 6

A. 0,12M và 0,3M.                                                       

B. 0,24M và 0,5M.

C. 0,24M và 0,6M.                                                     
D. 0,12M và 0,36M

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP