khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

18/06/2022 467 Lưu

Cho 0,22 mol hỗn hợp E gồm 3 este đơn chức X, Y, Z (MX < MY < MZ; Y no mạch hở) tác dụng tối đa với 250 ml dung dịch NaOH 1M, thu được 7,2 gam hai ancol cùng dãy đồng đẳng liên tiếp nhau và a gam hỗn hợp T chứa 4 muối; trong đó 3 muối của axit cacboxylic có cùng số nguyên tử cacbon. Đốt cháy hoàn toàn b gam T cần vừa đủ 1,611 mol O2, thu được Na2CO3; 56,628 gam CO2 và 14,742 gam H2O. Khối lượng (gam) của este Z là

A. 7,884 gam.
B. 4,380 gam.
C. 4,440 gam.
D. 4,500 gam.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack
Đáp án A. 7,884 gam.
Nhận thấy:nNaOH>neste ⇒ Trong E có chứa este của phenol (A)Đặt a là số mol của các este còn lại và b là số mol của Avới b = 0,25 – 0,22 = 0,03 mol và a = 0,22 – 0,03 = 0,19 molTa có: Mancol=7,20,19=37,89 ⇒CH3OH (0,11 mol) và C2H5OH (0,08 mol)Hỗn hợp b gam muối gồm RCOONa (0,22k mol) và R’C6H4ONa (0,03k mol)

Khi đốt cháy T có: nNa2CO3=0,252k=0,125k mol→BT: O0,47k+3,222=0,375k+3,393⇒k=1,8→BT: C0,396.C1+0,054.C2=1,512⇒C1=3; C2=6Vì 3 muối có cùng C ⇒ C2H5COONa, CH2=CHCOONa, HC≡C-COONa và C6H5ONa.Do Y no và MY > MX nên Y là C2H5COOC2H5 (0,08 mol).Giả sử X là HC≡C-COOCH3 (0,11 mol) và Z là CH2=CHCOOC6H5 (0,03 mol) ⇒ BTNT(H): nH2O/a(g) muối = 0,75 mol # 0,455 (loại). Vậy Z là HC≡C-COOC6H5 có m = 4,38 gam.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án C. 4.
CT tính đồng phân amin là 2n-1 = 22= 4 đồng phân

Lời giải

Đáp án B. FeO.
FeO trong đó sắt có số oxi hóa +2 sẽ bị HNO3 đặc, nóng oxi hóa tiếp lên +3 và giải phóng sản phẩm khí NO2

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP