khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

22/06/2022 590 Lưu

Dùng hạt α để bắn phá hạt nhân nhôm đứng yên, ta được hạt nhân phôtpho theo phản ứng: 24He+1327Al→1530P+01n. Cho mAl = 26,974 u; mP = 29,970 u; mHe = 4,0015 u; mn = 1,0087 u; 1 u = 931 MeV/c2. Bỏ qua động năng của các hạt sinh ra sau phản ứng. Tính động năng tối thiểu của hạt α (theo đơn vị MeV) để phản ứng này có thể xảy ra.

A. 2,98 MeV.

B. 2,7 MeV

C. 3,7 MeV.  

D. 1,7 MeV.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án A

+ Năng lượng phản ứng sinh ra là:

ΔE=mα+mAl−mn−mPc2=4,0015+26,974−1,0087−29,970.931,5=−2,98 MeV ® thu năng lượng.

® Kα+ΔE=0→Kα=2,98  MeV

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án C

+ Năng lượng cần cho nhà máy hoạt động trong 365 ngày là:

 

ε=P.t=PciH.t=1920.106.365.24.60.600,3

+ Số hạt là  n=εε1=ε3,2.10−11=6,3072.1027

+ m = m=nNA.235.10036=6,8  tấn

Lời giải

Đáp án A

+ Ta có:  

3λ2=k+0,5λ1⇒λ1=1,5k+0,5

+ Mà  0,58≤λ1≤0,76⇔0,58≤1,5k+0,5≤0,76→1,47≤k≤2,08→k=2

® λ1=0,6  mm

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP