Câu hỏi:

23/06/2022 9,188

Một đoàn tàu đang chạy với vận tốc 36 km/h thì hãm phanh chuyển động thẳng chậm dần đều để vào ga. Sau 2 phút thì dừng lại ở sân ga. Tính quãng đường mà tàu đi được trong thời gian hãm phanh. Chọn chiều dương là chiều chuyển động của tàu.

Đáp án chính xác

Sách mới 2k7: Bộ 20 đề minh họa Toán, Lí, Hóa, Văn, Sử, Địa…. form chuẩn 2025 của Bộ giáo dục (chỉ từ 49k/cuốn).

Đề toán-lý-hóa Đề văn-sử-địa Tiếng anh & các môn khác

Quảng cáo

Trả lời:

verified
Giải bởi Vietjack

Hướng dẫn giải

Đáp án đúng là: D.

Đổi 36 km/h = 10 m/s. 2 phút = 120 giây.

- Gia tốc của tàu là: a=νν0Δt=010120=112m/s2

- Quãng đường tàu đi được là:

s=d=ν0.t+12.a.t2=10.120+12.112.1202=600m

Bình luận


Bình luận

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Một đoàn tàu rời ga chuyển động nhanh dần đều. Sau 1 phút 40 giây tàu đạt tốc độ 36 km/h. Quãng đường tàu đi được trong 1 phút 40 giây đó là bao nhiêu? Chọn chiều dương là chiều chuyển động của tàu.

Xem đáp án » 23/06/2022 6,538

Câu 2:

Biểu thức tính gia tốc trung bình

Xem đáp án » 23/06/2022 6,281

Câu 3:

Gia tốc là

Xem đáp án » 23/06/2022 1,728

Câu 4:

Chọn đáp án đúng.

Xem đáp án » 23/06/2022 739

Câu 5:

Chọn đáp án đúng.

Xem đáp án » 23/06/2022 706

Câu 6:

Nếu t0=0 với vật chuyển động thẳng biến đổi đều. Chọn đáp án đúng.

Xem đáp án » 23/06/2022 673