Câu hỏi:
25/06/2022 4,074Tính độ lớn gia tốc hướng tâm của điểm đầu mút một kim giờ dài 8 cm, coi kim giờ chuyển động tròn đều.
Sách mới 2k7: Tổng ôn Toán, Lí, Hóa, Văn, Sử, Địa... kỳ thi tốt nghiệp THPT Quốc gia 2025, đánh giá năng lực (chỉ từ 70k).
Quảng cáo
Trả lời:
Hướng dẫn giải
Đáp án đúng là: A.
Thời gian kim giờ quay được một vòng là T = 12 giờ.3600s = 43200 s
ωh=ΔαΔt=2.π43200=π21600(rad/s)
Độ lớn gia tốc hướng tâm của kim giờ là:
aht=ν2R=ω2.R=(π21600)2.8.10−2=1,6923.10−9(m/s2)
CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ
Câu 1:
Kim giây của một đồng hồ dài 2,5 cm. Độ lớn gia tốc hướng tâm của đầu mút kim giây là
Câu 2:
Tìm chiều dài của một cung tròn của đường tròn có bán kính 0,5 m, được chắn bởi góc 600
10 bài trắc nghiệm - Chuyển động ném xiên góc có đáp án
53 Bài tập về Công, Công suất lớp 10 cơ bản, nâng cao có lời giải
30 Bài trắc nghiệm - Tổng hợp lực và Điều kiện cân bằng của chất điểm có lời giải chi tiết
BÀI TOÁN ĐẠN NỔ CÓ LỜI GIẢI CHI TIẾT
10 câu Trắc nghiệm Vật lí 10 Kết nối tri thức Bài 24: Công suất có đáp án
10 câu Trắc nghiệm Vật lí 10 Kết nối tri thức Bài 21: Moment lực. Cân bằng của vật rắn có đáp án
10 câu Trắc nghiệm Vật lí 10 Kết nối tri thức Bài 23: Năng lượng. Công cơ học có đáp án
11 câu Trắc nghiệm Vận dụng định luật bảo toàn và chuyển hoá năng lượng để giải thích hiện tượng có đáp án
Hãy Đăng nhập hoặc Tạo tài khoản để gửi bình luận