khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

01/07/2022 12,426 Lưu

Cho m gam hỗn hợp X gồm Al và Al2O3 tác dụng với dung dịch NaOH dư, thì có 0,5 mol NaOH đã phản ứng, sau phản ứng thu được 3,36 lít khí H2. Giá trị của m là

A. 10,2.
B. 23,1.
C. 11,7.

D. 12,9.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là: B

Phương trình hóa học:

Al + NaOH + H2O →  NaAlO2 + H2­

0,1        0,1                                       0,15 (mol)

Al2O3 + 2NaOH →  2NaAlO2 + H2O

0,2         0,4                                         (mol)

nH2 = 0,15 (mol).

→  m = mAl + mAl2O3 = 0,1×27 + 0,2×102 = 23,1 (gam).

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án đúng là: A

Để tác dụng với dung dịch HNO3 loãng, dư sinh ra khí NO thì hợp chất sắt phải có số oxi hóa của Fe ≠ +3.

→ FeO tác dụng với dung dịch HNO3 loãng, dư sinh ra khí NO.

3FeO + 10HNO3 → 3Fe(NO3)3 + NO­ ↑ + 5H2O

Lời giải

Đáp án đúng là: D

Phương trình hóa học: 2Al + 3Cl2 →to 2AlCl3.

nAl = nAlCl3 = 0,2 (mol).

→ m = mAl = 0,2×27 = 5,4 (gam).

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP