khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

26/07/2022 3,241 Lưu

Một mạch điện xoay chiều gồm hai trong ba phần tử R hoặc L hoặc C mắc nối tiếp. Khi đặt một hiệu điện thế xoay chiều có biểu thức u=200cos100πt+π2V  vào hai đầu đoạn mạch thì cường độ dòng điện qua đoạn mạch có biểu thức là i=2cos100πt+π6A . Đoạn mạch chứa các phần tử

A. R=503Ω;C=10−35πF
B. R=503Ω;L=0,5πH
C. R=50Ω;C=10−353πF
D. R=50Ω;L=0,53πH

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án D

Vì mạch chỉ có 2 phần tử mà i trễ pha so với u nên có 2 phần tử là L và R.

Ta có : Z=U0I0=2002=100Ω=R2+ZL2

Mà: φ=π2−π6=π3⇒cosφ=RZ=cosπ3=0,5⇒R=0,5.Z=50Ω

⇒ZL=503Ω⇒L=0,53πH

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án C

Chiều dài quỹ đạo l = 2A

Lời giải

Đáp án A

Độ lệch pha của u so với i trong mạch điện xoay chiều RLC nối tiếp được tính bởi công thức tanφ=ZL−ZCR

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 5

A. f > 20000Hz
C. 16Hz ≤ f ≤ 20000Hz
D. f < 20000Hz

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 6

A. ngược pha
B. lệch pha nhau π/4
C. vuông pha
D. cùng pha

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP