khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

30/09/2022 242,361 Lưu

Một sóng hình sin truyền theo phương Ox từ nguồn O với tần số 20Hz, có tốc độ truyền sóng nằm trong khoảng từ 0,7m/s đến 1 m/s. Gọi A và B là hai điểm nằm trên Ox, ở cùng một phía so với O và cách nhau 10cm. Hai phần tử môi trường tại A và B luôn dao động ngược pha với nhau. Tốc độ truyền sóng là

A. 100cm/s

B. 80cm/s

C. 85cm/s

D. 90cm/s

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đổi d = 10 cm = 0,1 m

Do A và B dao động ngược pha nhau, nên:

d=k+0,5λ=k+0,5vf  k∈Z

⇒v=d.fk+0,5=0,1.20k+0,5=2k+0,5 (1)

Mà 0,7m/s≤v≤1m/s

⇒0,7≤2k+0,5≤1

⇒2≤k+0,5≤2,86

⇒1,5≤k≤2,36⇒k=2

Thay vào (1), ta được:

v=2k+0,5=22+0,5=0,8m/s = 80cm/s

Chọn đáp án B

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án: D

HD Giải: T=1f = 0,1s. Thời gian phần tử dao động t = d/v = 25/100 = 0,25 s = 2,5T

Quãng đường phần tử dao động đi được là S = 8A + 2A = 10A = 40 cm

Lời giải

Đổi 25 cm = 0,25m

Do hai dao động ngược pha nên hiệu quãng đường truyền sóng là:

 d=k+0,5λ=k+0,5vf k∈Z

⇒f=k+0,5vd=k+0,5.40,25=16k+0,5

Mà 33Hz≤f≤43Hz (1)

⇒33≤16k+0,5≤43

⇒1,56≤k≤2,19

⇒k=2⇒f=40Hz

Vậy f = 40Hz thỏa mãn điều kiện (1)

Chọn đáp án C