khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

19/08/2025 397 Lưu

b) Biết rằng hiệu suất chuyển hóa của C2H2 thành C2H­4 và C2H2 thành C2H6 đều là h, tỉ khối của hỗn hợp khí X so với hỗn hợp khí Y là 23:35. Tính h và P?

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

b) Nung nóng bình một thời gian: vì hiệu suất của 2 phản ứng là bằng nhau nên gọi số mol C2H2 phản ứng ở mỗi phương trình là x (mol)

-  Phương trình hóa học:

C2H2 + H2 →toNi C2H4     (3)

C2H2 + 2H2 →toNi C2H6   (4)

Bảo toàn khối lượng: mX = mY

⇒dX/Y=MXMY=nYnX=2335

⇒nY=(0,1+0,25)×2335=0,23 (mol)

- Hỗn hợp Y sau phản ứng gồm:C2H2 du =0,1−2xH2  du=0,25−3xC2H4=xC2H6=x

⇒nY=0,1−2x+0,25−3x+x+x=0,23

⇒x=0,04 (mol)

- Hiệu suất:h=0,040,1=40%

- Áp suất:P=nRTV=0,23×0,082×(27,3+273)5=1,132 (atm)

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

b)

- Làm khô khí Cl2 bằng cách dẫn hỗn hợp khí và hơi qua bình chứa dung dịch H2SO4 đặc.

- Thu khí Cl2 bằng cách đẩy không khí, để ngửa dụng cụ thu.

- Dung dịch nước clo có màu vàng lục, mùi hắc của khí clo, giấy quỳ tím chuyển sang màu đỏ, sau đó mất màu ngay.

-  Phương trình hóa học: Cl2 + H2O ⇄ HCl + HClO

Lời giải

c)

- Khối lượng bằng nhau: m (gam).

+  nKMnO4=m158 mol⇒nCl2=m63,2(mol)

+  nMnO2=m87(mol)⇒nCl2=m87(mol)

Vậy KMnO4 sẽ cho lượng Cl2 lớn hơn.

- Số mol bằng nhau: theo phương trình hóa học, KMnO4 sẽ cho lượng Cl2 lớn hơn.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP