khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

19/08/2025 1,834 Lưu

b. Xà phòng hóa hoàn toàn 24,96 gam X bằng dung dịch NaOH. Tính lượng xà phòng điều chề được, biết trong xà phòng khối lượng muối của axit béo chiếm 80% về khối lượng.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

b) Gọi công thức của chất béo có dạng CxHyO6  hay (RCOO)3C3H5

CxHyO6  +  (x+y4−3)O2   →t0   xCO2    +   y2H2Oa                  a(x+y4−3)             ax           ay2 

⇒ax=0,53ay2=0,5a(x+y4−3)=0,75

Þ a = 0,01 (mol)

Trong 8,32 gam X có 0,01 mol X

Vậy 24,96 gam X có 0,03 mol X

RCOO3C3H5+ 3NaOH→3RCOONa + C3H5OH30,03                                                 0,09                                     mol

⇒ MRCOO = 7913

⇒ mRCOONa = 0,09.( 7913 + 23) = 25,8 (g)

⇒ mxà phòng = 25,8 : 80% = 32,25 (g)

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

a) Do vỏ trứng có thành phần là CaCO3, giấm ăn là CH3COOH có tính axit

CaCO3 + 2CH3COOH →(CH3COO)2Ca + CO2↑ + H2O

Lời giải

a) C6H12O6→65%2C2H5OH+2CO2180                      2.46                                     g1000      →        332, 2                                 g

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP