Câu hỏi:

11/02/2020 338

Cho biết mỗi cặp gen quy định một cặp tính trạng, alen trội là trội hoàn toàn. Phép lai: ABabXDeXde x aBabXDeY thu được F1. Biết rằng không xảy ra đột biến, khoảng cách giữa gen A và gen B là 30cM; giữa gen D và gen E là 20 cM. Theo lý thuyết, có bao nhiêu phát biểu sau đây là sai?

(1) Đời F1 có 56 loại kiểu gen, 24 loại kiểu hình.

(2) Ở F1 loại kiểu hình có 1 tính trạng trội và 3 tính trạng lặn chiếm tỉ lệ 15,6%

(3) F1 có 9 loại kiểu gen quy định kiểu hình [A-,B-][D-, E-].

(4) Lấy ngẫu nhiên 1 cá thể cái có kiểu hình [aa,B-][D-,ee], xác suất để thu được cá thể thuần chủng là 7/48

Quảng cáo

Trả lời:

verified
Giải bởi Vietjack

Đáp án A

Xét cặp NST số 1: 

→ A-B-=0,35 + 0,15×0,5 = 0,425; aabb = 0,175; A-bb = 0,075; aaB-=0,15 + 0,35×0,5=0,325

Xét cặp NST số 2:

XDeXde × XDeY →XDeXDe:XDeXde:XDeY:XdeY →D-ee = 0,75; ddee =0,25

Xét các phát biểu

(1) sai, số kiểu gen tối đa là 28; kiểu hình 12

(2) sai, loại kiểu hình có 1 tính trạng trội, 3 tính trạng lặn là

0,175 ×0,75 +0,325×0,25 + 0,075×0,25 =23,125%

(3) sai, phép lai không tạo được kiểu hình E-

(4) sai, tỷ lệ [aa,B-][D-,ee] = 0,325 ×0,5=0,1625

Tỷ lệ 

→ Tỷ lệ này là 3/26

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án D

Ptc → F1 dị hợp

F2: xét riêng từng tính trạng

Đỏ : trắng = 9 : 7 → tương tác bổ sung, quy ước gen:

A-B-: đỏ ; A-bb / aaB-/ aabb: trắng → I đúng

Cao : thấp = 3 : 1 → D: cao > d: thấp

Tích các tỉ lệ: (9:7) × (3:1) ≠ đề → các gen quy định tính trạng màu sắc và chiều cao không phân li độc lập

Tính trạng mắt đỏ, chân thấp chỉ xuất hiện ở con đực → Gen trên NST giới tính X, không có alen trên Y

→ 1 trong 2 gen quy định màu mắt nằm trên cùng 1 NST với gen quy định độ dài chân, giả sử cặp gen Aa và Dd cùng nằm trên NST X

P: 

II sai. Con đực mắt đỏ, chân thấp: XdAYB = 4,6875%

 XdAY = 4,6875% : 75%B_ = 0,0625 → XdA= 0,0625:0,5 = 0,125 → f=25%

III. đúng. Các kiểu gen mắt đỏ - chân cao:

+ Cái: 8 kiểu gen: 

+ Đực: 2 kiểu: XDAY(BB:Bb)

→ Có 10 kiểu gen quy định tính trạng mắt đỏ, chân cao

IV đúng. cái F1: XDAXdaBb giao phối với đực mắt đỏ, chân thấp mang các alen khác nhau : XdaYBb

+ XDAXdaBb (f = 12,5%) × XdaYBb → Mắt trắng, thân thấp đồng hợp: (AAbb + aaBB)dd

và ad = 0,4375 × 0,5 + 0,0625 × 0,5 = 1/4

+ Bb × Bb → BB + bb = 1/2

→ (AAbb + aaBB)dd = 1/4 × 1/2 = 12,5%