Câu hỏi:

11/02/2020 9,964

Ở một loài hoa, xét ba cặp gen phân li độc lập, các gen này quy định các enzim khác nhau cùng tham gia vào một chuỗi phản ứng hoá sinh để tạo nên sắc tố ở cánh hoa theo sơ đồ sau:

Các alen lặn đột biến k, l, m đều không tạo ra được các enzim K, L và M tương ứng. Khi các sắc tố không được hình thành thì hoa có màu trắng. Cho cây hoa đỏ đồng hợp tử về cả ba cặp gen giao phấn với cây hoa trắng đồng hợp tử về ba cặp gen lặn, thu được F1. Cho các cây F1 giao phấn với nhau, thu được F2. Biết rằng không xảy ra đột biến, theo lí thuyết, trong tổng số cây thu được ở F2, số cây hoa trắng chiếm tỉ lệ

Quảng cáo

Trả lời:

verified
Giải bởi Vietjack

Đáp án C

P: KKLLMM × kkllmm → F1 : KkLlMm × KkLlMm

Cây hoa đỏ có tỷ lệ: 344=2764

Cây hoa vàng có kiểu gen K-L-mm chiếm tỷ lệ : 34x34x14=964

Vậy tỷ lệ hoa trắng là: 1-2764-964=716

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án D

Ptc → F1 dị hợp

F2: xét riêng từng tính trạng

Đỏ : trắng = 9 : 7 → tương tác bổ sung, quy ước gen:

A-B-: đỏ ; A-bb / aaB-/ aabb: trắng → I đúng

Cao : thấp = 3 : 1 → D: cao > d: thấp

Tích các tỉ lệ: (9:7) × (3:1) ≠ đề → các gen quy định tính trạng màu sắc và chiều cao không phân li độc lập

Tính trạng mắt đỏ, chân thấp chỉ xuất hiện ở con đực → Gen trên NST giới tính X, không có alen trên Y

→ 1 trong 2 gen quy định màu mắt nằm trên cùng 1 NST với gen quy định độ dài chân, giả sử cặp gen Aa và Dd cùng nằm trên NST X

P: 

II sai. Con đực mắt đỏ, chân thấp: XdAYB = 4,6875%

 XdAY = 4,6875% : 75%B_ = 0,0625 → XdA= 0,0625:0,5 = 0,125 → f=25%

III. đúng. Các kiểu gen mắt đỏ - chân cao:

+ Cái: 8 kiểu gen: 

+ Đực: 2 kiểu: XDAY(BB:Bb)

→ Có 10 kiểu gen quy định tính trạng mắt đỏ, chân cao

IV đúng. cái F1: XDAXdaBb giao phối với đực mắt đỏ, chân thấp mang các alen khác nhau : XdaYBb

+ XDAXdaBb (f = 12,5%) × XdaYBb → Mắt trắng, thân thấp đồng hợp: (AAbb + aaBB)dd

và ad = 0,4375 × 0,5 + 0,0625 × 0,5 = 1/4

+ Bb × Bb → BB + bb = 1/2

→ (AAbb + aaBB)dd = 1/4 × 1/2 = 12,5%

Lời giải

Đáp án A

Tỷ lệ lặn về 3 tính trạng : 

A-B- = 0,5 + 0,16 =0,66 ; A-bb=aaB- = 0,25 -0,16 = 0,09

D- = 0,75 ; dd =0,25

Xét các phát biểu:

(1) đúng, số loại kiểu gen là 7×3 =21 ; số loại kiểu hình là 4×2=8

(2) đúng, kiểu hình có 2 trong 3 tính trạng trội: A-B-dd + A-bbD- + aaB-D- = 0,66×0,25 + 2×0,09×0,75 =0,3

(3) đúng

(4) đúng, tỷ lệ kiểu hình mang 1 trong 3 tính trạng trội: A-bbdd +aaB-dd + aabbD- = 2×0,09×0,25 + 0,16 ×0,75 =0,165

(5) sai, kiểu gen dị hợp về 3 cặp gen là 

(6) đúng, tỷ lệ A-B-D- = 0,66×0,75=0,495

Tỷ lệ 

Tỷ lệ cần tính là 0,040,495=899