khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

26/02/2023 467 Lưu

Khi chiếu một bức xạ điện từ có bước sóng λ1=0,30μm vào catốt của một tế bào quang điện thì xảy ra hiện tượng quang điện và hiệu điện thế hãm lúc đó là 2 V. Nếu đặt vào giữa anốt và catốt của tế bào quang điện trên một hiệu điện thế UAK=−2V và chiếu vào catốt một bức xạ điện từ khác có bước sóng λ2=0,15μm thì động năng cực đại của êlectron quang điện ngay trước khi tới anốt bằng

A. 1,325.10−18  J.

B. 6,625.10−19  J.

C. 9,825.10−19  J.

D. 3,425.10−19  J.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án B.

Ban đầu ta được: hcλ=hcλ0+eU⇒19,875.10−260,3.10−6=19,875.10−26λ0+1,6.10−19.2⇒λ0=5,8.10−7m

Bây giờ đặt vào giữa anot và cato của một tế bào quang điện một hiệu điện thế UAK=−2V và chiếu vào catot một bức xạ điện từ khác điện từ khác có bước sóng λ2 thì động năng cực đại của electron là: hcλ=hcλ0+eUKA+Wñ⇒Wñ=6,625.10−19J.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án D.

Trạng thái dừng ứng với electron chuyển động trên quỹ đạo có bán kính gấp 9 lần so với bán kính B0 nên nguyên tử đang ở quỹ đạo M.

Vậy số tần số khác nhau có thể phát ra là: nn−12=33−12=3.