khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

26/02/2023 397 Lưu

Giới hạn quang điện của một kim loại là 0,30  μm. Công thoát của êlectron khỏi kim loại này là

A. 6,625.10−20  J.

B. 6,625.10−17  J.

C. 6,625.10−19  J.

D. 6,625.10−18  J.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án C.

Công thoát của electron khỏi kim loại này là: hcλ=19,875.10−260,3.10−6=6,625.10−19J.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án D.

Trạng thái dừng ứng với electron chuyển động trên quỹ đạo có bán kính gấp 9 lần so với bán kính B0 nên nguyên tử đang ở quỹ đạo M.

Vậy số tần số khác nhau có thể phát ra là: nn−12=33−12=3.