Câu hỏi:

24/02/2024 1,217 Lưu

Với nước biển có nồng độ muối 30%, nhiệt độ T (oC) của nước biển được tính bởi công thức T = 7,9ln(1,0245 – d) + 61,84, ở đó d (g/cm3) là khối lượng riêng của nước biển. Biết vùng biển khơi mặt ở một khu vực có nồng độ muối 30% và nhiệt độ là 8 °C. Tính khối lượng riêng của nước biển ở vùng biển đó (làm tròn kết quả đến hàng phần chục nghìn).

A. 1,0234 (g/cm3);
B. 1,0235 (g/cm3);
C. 1,0324 (g/cm3);
D. 1,0325 (g/cm3).

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là: A

Do vùng biển khơi mặt ở một khu vực có nồng độ muối 30% và nhiệt độ là 8 oC nên ta có T = 8. Suy ra: 7,9ln(1,0245 – d) + 61,84 = 8

 ln1,0245d=2  692395
 1,0245d=e2  692395
 d=1,0245e2  6923951,0234.

Vậy khối lượng riêng của nước biển ở vùng biển đó là d ≈ 1,0234 (g/cm3).

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án đúng là: B

Vì lãi suất 8% một năm nên lãi suất kì hạn 6 tháng sẽ là r = 4% = 0,04.

Thay P = 100; r = 0,04 và A = 120 vào công thức A = P(1 + r)N , ta được:

120 = 100(1 + 0,04)N  1,2 = 1,04N  N = log1,04 1,2  4,65.

Vì gửi tiết kiệm kì hạn 6 tháng nên N phải là số nguyên.

Do đó ta chọn N = 5.

Vậy sau 5 kì gửi tiết kiệm kì hạn 6 tháng, tức là sau 30 tháng, người đó sẽ nhận được ít nhất 120 triệu đồng.

Lời giải

Đáp án đúng là: C

Ta có: pH= – log xA; pHB = – log xB 

Khi đó pH– pH= –logxA + logxB =  logxBxA

Do đó  logxBxA=0,7xBxA=100,75 (lần).

Vậy dung dịch B có nồng độ ion H+ gấp 5 lần nồng độ ion H+ của dung dịch A.