khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

01/03/2024 905 Lưu

Một đoàn tàu bắt đầu rời ga, chuyển động thẳng nhanh dần đều. Sau khi đi được 1000 m đạt đến vận tốc 10 m/s. Tính vận tốc của tàu sau khi đi được 2000 m.

A. 14,14 m/s.
B. 15,5 m/s.
C. 15 m/s.
D. 10 m/s.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là: A.

Gia tốc của tàu là:  a=v2−v022.d1=102−022.1000=0,05(m/s2).

Vận tốc của tàu sau khi đi được 2000 m là:

 v22−v02=2.a.d2⇒v2=2.a.d2+v02=14,14 (m/s).

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án đúng là: D.

Đổi 36 km/h = 10 m/s. 2 phút = 120 giây.

- Gia tốc của tàu là:  a=ν−ν0Δt=0−10120=−112m/s2

- Quãng đường tàu đi được là:

 s=d=ν0.t+12.a.t2=10.120+12.−112.1202=600 m

Lời giải

Đáp án đúng là: C

Đổi: 60 km/h = 503m/s, 55km/h=27518m/s, 144km/h2=190m/s2

 120km/h2=1108m/s2

Xét xe A:  sA=v0t+12at2⇔1490=503.t+12.190.t2⇔t≈87 s

Xét xe B:  sB=v0t+12at2⇔1490=27518.t+12.1108.t2⇔t≈95 s

Vậy xe A ra khỏi hầm trước xe B.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 4

A. Vận tốc của tàu lúc hãm phanh là 15 m/s và gia tốc là  0,4m/s2.
B. Vận tốc của tàu lúc hãm phanh là 12 m/s và gia tốc là - 0,4m/s2.
C. Vận tốc của tàu lúc hãm phanh là 15 m/s và gia tốc là 0,2m/s2 .
D. Vận tốc của tàu lúc hãm phanh là 12 m/s và gia tốc là - 0,2m/s2.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP