khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

23/02/2020 599 Lưu

Cho 3,36 lít khí CO2 (đktc) vào dung dịch chứa 500 ml KOH 0,1M và Ba(OH)2 0,12M kết thúc phản ứng thu được m gam kết tủa. Giá trị của m là 

A. 4,925. 

B. 1,970.

C. 2,550.

D. 3,940

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Chọn D

Ban đầu có nCO2 = 0,15 và tổng nOH– = 0,17 → 1 < nOH–/nCO2 < 2 → Tạo cả CO32– và HCO3–

→ nCO32– = nOH– – nCO2 = 0,17 – 0,15 =0,02 < 0,06 (nBa2+) → Tạo 0,02 BaCO3

Vậy m = 0,02 x 197 = 3,94.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1

A. khử ion Cl–.  

B. khử ion Ca2+.

C. oxi hóa ion Ca2+

D. oxi hóa ion Cl–.

Lời giải

Chọn D

Trong điện phân, cực dương là anot và là nơi xảy ra quá trình oxi hóa ⇒ Loại A và B

Ca2+ đã có số oxi hóa tối đa là +2 ⇒ Không thể bị oxi hóa nữa ⇒ Loại C

Lời giải

Chọn A

X tác dụng với H2SO4 loãng tạo H2 → X là kim loại đứng trước H → Loại Cu

Oxit của X bị H2 khử → X phải đứng sau Al → Loại Mg và Al.

Câu 3

A. Ag+; Fe3+; Cu2+; Fe2+.

B. Fe2+; Cu2+; Fe3+; Ag+.

C. Fe3+; Fe2+; Ag+; Cu2+. 

D. Cu2+; Fe2+; Fe3+; Ag+.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 6

A. NaOH. 

B. NaHSO4.

C. NaHCO3.

D. NaCl

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP