khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

19/08/2025 18,882 Lưu

Từ 500 tấn quặng hematite chứa 85% Fe2O3 sản xuất được x nghìn chiếc nồi gang có hàm lượng sắt là 95%. Biết rằng mỗi chiếc nồi gang nặng 5 kg và hiệu suất của toàn bộ quá trình là 80%. Tính giá trị x?

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

mFe2O3=500.85%=425 tấn

Ta có:  Fe2O3      →          2Fe

            160 g                           112 g

425 tấn →80%mFe=425.112160.80%=238  tấn

Số nồi gang sản xuất được là 238.1035.95%≈50105≈ 50 nghìn chiếc.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án

Ta có: nFe trong Fe2O3=nFe⏟0,05⇒nFe trong Fe2O3=0,05 mol

mà Fe2O3 chứa 2 nguyên tử Fe

⇒nFe2O3=0,052=0,025 mol⇒mFe2O3=0,025.160=4 gam

Theo đề thì Fe2O3 chiếm 50% khối lượng quặng nên mq=4.10050⇒mq=8 gam

Lời giải

Phương trình hoá học:

               2Al2O3→cryoliteñpnc 4Al+3O2                      

Giả sử:                              2             →         4                                   mol

Khối lượng:                   (2.102)      →        (4.27)     gam

Khối lượng lí thuyết:       102         →            x                                                  kg

Điện phân 102 kg Al2O3, khối lượng Al thu được theo lí thuyết là: mlt=x=102×4×272×102=54 (kg).

Hiệu suất phản ứng là: H = mttmlt×100%=51,354×100%=95%

b) Phương trình hoá học: 2Al2O3→cryoliteñpnc 4Al+3O2

                                      

Giả sử khối lượng:          (2.102)        →    (4.27)                   gam

Khối lượng lí thuyết:        y                →     54                                     kg

Khối lượng Al2O3 cần dùng theo lí thuyết là: mlt=y=54×2×1024×27=102 (kg).

Do H = 92% nên khối lượng Al2O3 đã dùng là: H=mttmlt×100%⇒mlt=10292×100=110,87 (kg).

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP