khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

19/08/2025 3,778 Lưu

Trong công nghiệp, nhôm được sản xuất từ aluminium oxide (Al2O3) theo phương trình hoá học sau:

Hãy tính khối lượng nhôm được tạo thành từ 2 tấn quặng bauxite, biết hiệu suất của quá trình sản xuất là 90%. (ảnh 1)

Một loại quặng bauxite có chứa 85% là Al2O3. Hãy tính khối lượng nhôm được tạo thành từ 2 tấn quặng bauxite, biết hiệu suất của quá trình sản xuất là 90%.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Trong 2 tấn quặng có:  

mAl2O3=2×85100=1,7  (tấn) ⇒nAl2O3=1,7×106102=50 0003  (mol).

Theo phương trình hoá học: 

 nAl2O3nAl=24=12⇒nAl=50 0003×21=100 0003 (mol).

⇒mAl=100 0003×27=900 000 (gam) = 900 (kg).

Do hiệu suất chỉ đạt 90% nên khối lượng nhôm thu được trong thực tế là:

mAl(lt)=900×90100=810 (kg).

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

mFe2O3=500.85%=425 tấn

Ta có:  Fe2O3      →          2Fe

            160 g                           112 g

425 tấn →80%mFe=425.112160.80%=238  tấn

Số nồi gang sản xuất được là 238.1035.95%≈50105≈ 50 nghìn chiếc.

Lời giải

Đáp án

Ta có: nFe trong Fe2O3=nFe⏟0,05⇒nFe trong Fe2O3=0,05 mol

mà Fe2O3 chứa 2 nguyên tử Fe

⇒nFe2O3=0,052=0,025 mol⇒mFe2O3=0,025.160=4 gam

Theo đề thì Fe2O3 chiếm 50% khối lượng quặng nên mq=4.10050⇒mq=8 gam

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP