Câu hỏi:

19/08/2025 467 Lưu

B. TỰ LUẬN

Từ độ cao 10 m so với mặt đất, một vật được ném lên cao theo phương thẳng đứng với vận tốc ban đầu 5 m/s. Bỏ qua sức cản của không khí, lấy g = 10 m/s2. Tính độ cao cực đại mà vật đạt được so với mặt đất.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Chọn gốc thế năng tại mặt đất, áp dụng định luật bảo toàn cơ năng cho vị trí đầu (A) và vị trí vật lên cao nhất (B): WB=WAmgzmax=12mvA2+mgzA

zmax=vA22g+zA=1,25+10=11,25(m)

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đúng. Do bỏ qua lực cản của môi trường nên cơ năng được bảo toàn.

Lời giải

Đúng. p0=mv0=0,1.4=0,4kg.m/s.

Câu 6

A. cùng phương, ngược chiều với vectơ vận tốc 
B. có phương hợp với vectơ vận tốc một góc α bất kỳ.
C. có phương vuông góc với vectơ vận tốc. 
D. cùng phương, cùng chiều với vectơ vận tốc.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP