Câu hỏi:

19/08/2025 366 Lưu

Một thang cuốn được sử dụng để di chuyển 20 hành khách mỗi phút từ tầng một của cửa hàng bách hóa sang tầng hai. Tầng hai nằm cao hơn tầng một là 5,2 m. Khối lượng trung bình của hành khách là 54,9 kg. Lấy g=9,8 m/s2. Công suất của thang cuốn cần có để di chuyển số hành khách trên trong khoảng thời gian 1 phút là bao nhiêu?

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

P=20.At=20.mgΔhΔt=20.54,9.9,8.5,260933 W

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đúng. Do bỏ qua lực cản của môi trường nên cơ năng được bảo toàn.

Lời giải

Đúng. p0=mv0=0,1.4=0,4kg.m/s.

Câu 6

A. cùng phương, ngược chiều với vectơ vận tốc 
B. có phương hợp với vectơ vận tốc một góc α bất kỳ.
C. có phương vuông góc với vectơ vận tốc. 
D. cùng phương, cùng chiều với vectơ vận tốc.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP