Câu hỏi:

10/03/2025 481 Lưu

Cho 12 gam hỗn hợp gồm 4-methylphenol và propyl alcohol phản ứng vừa hết với 100 ml dung dịch NaOH 1 M. Khối lượng của propyl alcohol trong hỗn hợp ban đầu là

A. 1,2 gam. 

B. 2,4 gam. 
C. 3,6 gam.
D. 4,8 gam.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án

1,2 gam 

Giải thích

nNaOH = 0,1.1 = 0,1mol

CH3 − C6H4 − OH + NaOH → CH3 − C6H4 − ONa + H2O

    0,1          ←         0,1mol

m4−methylphenol = 0,1.108 = 10,8gam → mpropyl alcohol = 12 − 10,8 = 1,2 gam.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 4

A. [Zn(NH3)4]2+. 

B. [Ag(NH3)2]+. 
C. [Co(NH3)6]3+. 
D. [Fe(CN)6]3-.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 6

A. 313 K. 

B. 298 K. 
C. 328 K. 
D. 293 K.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP