khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

20/08/2025 113 Lưu

Một vật dao động điều hòa có chu kì 2 s, biên độ 10 cm. Khi vật cách vị trí cân bằng 5 cm, tốc độ của nó bằng bao nhiêu? (Đơn vị: cm/s).

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Từ công thức: \({x^2} + \frac{{{v^2}}}{{{\omega ^2}}} = {A^2}\) suy ra:

\(\left| v \right| = \omega \sqrt {{A^2} - {x^2}} = \frac{{2\pi }}{T}\sqrt {{A^2} - {x^2}} = \frac{{2\pi }}{2}\sqrt {{{10}^2} - {5^2}} \approx 27,21\left( {cm/s} \right)\)

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án đúng là A

Ta có, khoảng thời gian: \[\Delta t = \frac{2}{3} = \frac{T}{2} + \frac{T}{6}\].

Vậy \[\overline {{v_{max}}} = \frac{{2A + S_{\frac{T}{6}}^{max}}}{{\Delta t}} = \frac{{2A + 2A\sin \left( {\frac{{\omega T}}{{2.6}}} \right)}}{{\Delta t}} = \frac{{2.10 + 2.10\sin \left( {{{30}^0}} \right)}}{{\frac{2}{3}}} = 45\]cm/s

Lời giải

+ Hiệu quãng đường từ hai khe đến vân sáng bậc 4 là 2,4 μm, nghĩa là:

\({d_2} - {d_2} = k\lambda \Leftrightarrow 2,4 = 4.\lambda \Leftrightarrow \lambda = 0,6{\rm{ }}\mu m\)

+ Xét tại điểm M tỉ số: \(\frac{{{d_2} - {d_1}}}{\lambda } = \frac{{1,5}}{{0,6}} = 2,5 = 2 + \frac{1}{2}\)

⇒ Tại M là vân tối thứ 3.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 7

A. \[{d_2}--{\rm{ }}{d_1} = {\rm{ }}k\lambda \]với \(k = 0, \pm 1, \pm 2...\).

B. \[{d_2}--{\rm{ }}{d_1} = {\rm{ }}k\frac{\lambda }{2}\]với \(k = 0, \pm 1, \pm 2...\).

C. \[{d_2}--{\rm{ }}{d_1} = {\rm{ }}k\frac{\lambda }{3}\]với \(k = 0, \pm 1, \pm 2...\).

D. \[{d_2}--{\rm{ }}{d_1} = {\rm{ }}k\frac{\lambda }{4}\]với \(k = 0, \pm 1, \pm 2...\).

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP